Đăng ký và công bố sản phẩm

Bạn muốn sản phẩm của mình được công nhận và phát hành trên thị trường một cách an toàn và hợp pháp? Hãy khám phá dịch vụ Đăng Ký và Công Bố Sản Phẩm của nhà máy gia công thực phẩm bảo vệ sức khoẻ Asia Life để bảo vệ và phát triển thương hiệu của bạn:

“Dịch Vụ Đăng Ký và Công Bố Sản Phẩm của Nhà Máy Gia Công Thực Phẩm Bảo Vệ Sức Khoẻ Asia Life: Bảo Vệ và Phát Triển Thương Hiệu của Bạn”

Thủ tục đăng ký công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ là gì?

– Thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ là thủ tục mà cá nhân kinh doanh thực phẩm bảo vệ sức khoẻ phải thực hiện để sản phẩm có thể lưu thông trên thị trường Việt Nam.

– Thực phẩm bảo vệ sức khoẻ là một trong các sản phẩm phải thực hiện đăng ký bản công bố sản phẩm theo quy định tại Điều 6 Nghị định 15/2018/NĐ-CP, nên thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ bản chất là thủ tục đăng ký bản công bố sản phẩm.

Khi nào phải thực hiện thủ tục đăng ký công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ?

– Thực phẩm bảo vệ sức khoẻ được sản xuất trong nước hoặc nhập khẩu từ nước ngoài, trước khi được phép lưu hành ra thị trường thì cần làm thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ.

Dang ky cong bo thuc pham bao ve suc khoe
Dang ky cong bo thuc pham bao ve suc khoe

“5 Lý do Doanh nghiệp cần Đăng ký hồ sơ công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ” 

Hiện nay thực phẩm bảo vệ sức khoẻ được người tiêu dùng Việt Nam ưa chuộng sử dụng rộng rãi. Trong khi đây lại là loại thực phẩm có ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe người dùng, do đó nhà nước đã quy định yêu cầu các loại sản phẩm này phải được cấp hồ sơ công bố lưu hành bởi Cục an toàn thực phẩm. Điều này là thực sự cần thiết, vì sao? Hãy cùng Asia Life tìm hiểu 5 lý do sau đây:

  • Tránh bị phạt khi cơ quan chức năng kiểm tra

Như đã đề cập ở trên, công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ là một trong những quy định bắt buộc và được luật hóa thành các văn bản pháp luật. Khi đã trở thành luật mà đơn vị không thực hiện đương nhiên sẽ phải chịu các mức phạt theo quy định, với thực phẩm bảo vệ sức khoẻ mức phạt lên tới 40 triệu đồng. Bởi vậy công bố chất lượng thực phẩm bảo vệ sức khoẻ trước khi bán ra thị trường sẽ giúp doanh nghiệp an tâm và hợp pháp kinh doanh.

  • Bảo vệ sức khỏe người tiêu dùng

Để được cấp số công bố chất lượng thực phẩm bảo vệ sức khoẻ các cơ sở sản xuất, kinh doanh phải đảm bảo được chất lượng sản phẩm theo các tiêu chí đã đề ra. Khi sản phẩm được tuân thủ theo đúng tiêu chí, thông qua kiểm duyệt, lúc này sức khỏe người tiêu dùng sẽ được bảo vệ.

  • Tạo dựng thương hiệu

Công bố TPBVSK đồng nghĩa các sản phẩm này đã được kiểm nghiệm an toàn vệ sinh thực phẩm, được phép lưu hành hợp pháp. Khi đã có cơ sở niềm tin về pháp lý những sản phẩm này sẽ nhanh chóng lấy được lòng tin từ phía người dùng và được đón nhận nhanh chóng. Được đón nhận cũng giống như được nhiều người biết đến thương hiệu và từng bước có chỗ đứng trên thị trường.

  • Nâng cao khả năng cạnh tranh

Khi vấn nạn thực phẩm bẩn, kém chất lượng đang là nỗi ám ảnh trong toàn xã hội, thì việc sản phẩm được cơ quan chức năng kiểm duyệt và cho phép lưu hành sẽ giúp sản phẩm cũng như đơn vị bạn nâng cao khả năng cạnh tranh trên thị trường, nhất là so với sản phẩm chưa được công bố. 

Bởi người tiêu dùng thường quan tâm đến chất lượng đầu tiên, TPBVSK đảm bảo chất lượng sẽ là lựa chọn ưu tiên số 1, được mọi người truyền tai nhau sử dụng. Từ đây các sản phẩm của bạn sẽ nhanh chóng vượt xa đối thủ cạnh tranh, nâng cao doanh số bán hàng.

  • Ổn định chất lượng sản phẩm

Khi đã đăng kí chất lượng các sản phẩm TPBVSK, các cá nhân vẫn phải đảm bảo chất lượng theo đúng quy chuẩn đã gửi lên Cục an toàn thực phẩm. Bởi theo pháp luật hiện hành, cơ quan nhà nước có quyền kiểm tra đột xuất bất cứ lúc nào sản phẩm đã được công bố. Mặt khác việc ổn định sản phẩm cũng là 1 cách để doanh nghiệp có được sự tin tưởng của người tiêu dùng.

Như vậy có thể thấy được vai trò của công bố TPBVSK trong tiến trình phát triển, tạo dựng thương hiệu cũng như đảm bảo đúng các quy định của pháp luật hiện hành. Biết được lý do cần tiến hành công bố, bây giờ là lúc đơn vị bạn nên tiến hành công bố TPBVSK.

5 ly do doanh nghiep can dang ky cong bo thuc pham bao ve suc khoe
5 ly do doanh nghiep can dang ky cong bo thuc pham bao ve suc khoe

Điều kiện để thực hiện thủ tục đăng ký công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ

 – Điều kiện của cơ sở:

+ Tổ chức thực hiện thủ tục công bố phải có đăng ký kinh doanh, có ngành nghề sản xuất, kinh doanh thực phẩm

+ Cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm bảo vệ sức khoẻ phải đảm bảo đạt cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, cụ thể phải có một trong các chứng nhận sau: Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP)

 – Điều kiện của sản phẩm:

+ Sản phẩm thực phẩm bảo vệ sức khoẻ nhập khẩu từ nước ngoài phải có giấy chứng nhận lưu hành tự do Giấy chứng nhận xuất khẩu (Certificate of Exportation) hoặc Giấy chứng nhận y tế do cơ quan nước xuất khẩu cấp để đảm bảo sản phẩm được lưu hành tự do tại thị trường nước xuất khẩu.

+ Sản phẩm phải được kiểm tra chất lượng để đảm bảo phù hợp với chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định của quốc tế hoặc các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế.

Thành phần hồ sơ:

*Đối với sản phẩm nhập khẩu, hồ sơ gồm:

– Bản công bố sản phẩm

– Giấy chứng nhận lưu hành tự do (Certificate of Free Sale) hoặc Giấy chứng nhận xuất khẩu (Certificate of Exportation) hoặc Giấy chứng nhận y tế (Health Certificate) của cơ quan có thẩm quyền của nước xuất xứ/xuất khẩu cấp có nội dung bảo đảm an toàn cho người sử dụng hoặc được bán tự do tại thị trường của nước sản xuất/xuất khẩu (hợp pháp hóa lãnh sự);

– Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 gồm các chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định của quốc tế hoặc các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao chứng thực);

– Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của sản phẩm hoặc của thành phần tạo nên công dụng đã công bố (bản chính hoặc bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân). Khi sử dụng bằng chứng khoa học về công dụng thành phần của sản phẩm để làm công dụng cho sản phẩm thì liều sử dụng hàng ngày của sản phẩm tối thiểu phải lớn hơn hoặc bằng 15% lượng sử dụng thành phần đó đã nêu trong tài liệu;

– Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP) hoặc chứng nhận tương đương trong trường hợp sản phẩm nhập khẩu là thực phẩm bảo vệ sức khoẻ áp dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2019 (bản có xác nhận của tổ chức, cá nhân).

Dieu kien de thuc hien thu tuc dang ky cong bo thuc pham bao ve suc khoe
Dieu kien de thuc hien thu tuc dang ky cong bo thuc pham bao ve suc khoe

*Đối với sản phẩm sản xuất trong nước, hồ sơ gồm:

– Bản công bố sản phẩm

– Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được chỉ định hoặc phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 gồm các chỉ tiêu an toàn do Bộ Y tế ban hành theo nguyên tắc quản lý rủi ro phù hợp với quy định của quốc tế hoặc các chỉ tiêu an toàn theo các quy chuẩn, tiêu chuẩn tương ứng do tổ chức, cá nhân công bố trong trường hợp chưa có quy định của Bộ Y tế (bản chính hoặc bản sao chứng thực);

– Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của sản phẩm hoặc của thành phần tạo nên công dụng đã công bố (bản chính hoặc bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân). Khi sử dụng bằng chứng khoa học về công dụng thành phần của sản phẩm để làm công dụng cho sản phẩm thì liều sử dụng hàng ngày của sản phẩm tối thiểu phải lớn hơn hoặc bằng 15% lượng sử dụng thành phần đó đã nêu trong tài liệu;

– Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm trong trường hợp cơ sở thuộc đối tượng phải cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân);

– Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP) trong trường hợp sản phẩm sản xuất trong nước là thực phẩm bảo vệ sức khoẻ áp dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2019 (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân).

Khách hàng có nhu cầu đặt hàng sản xuất, gia công thực phẩm bảo vệ sức khỏe vui lòng liên hệ:

CÔNG TY CỔ PHẦN ASIA LIFE

– Hội sở HCM: Số 69 Tạ Hiện, khu phố 1, phường Thạnh Mỹ Lợi, TP Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh

– Nhà máy 1 & Head Office: Số 18/99 Nguyễn Văn Linh. Eatu, Buôn Mê Thuột, Dak Lak, Việt Nam

– Hotline: 02873001779

– Email: info@asialifegroup.com

– Website: https://asialifegroup.com/

– Fanpage: https://www.facebook.com/asialife.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *